Thứ Sáu, 15 tháng 7, 2016

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng

CHỨNG CHỈ HÀNH NGHỀ / / 0

Tóm tắt câu hỏi:
Tôi đang học năm cuối tại trường đại học xây dựng Hà Nội, định hướng sau này sẽ làm giám sát thi công, như vậy tôi muốn lấy được chứng chỉ hành nghề chuyên về mảng này để phục vụ tốt hơn trong hoạt động của mình thì cần phải đáp ứng những điều kiện gì?
Xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:
Điều 49 Nghị định 59/2015/NĐ-CP quy định về chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng như sau:
“1. Các lĩnh vực cấp chứng chỉ giám sát thi công xây dựng:
a) Giám sát công tác xây dựng và hoàn thiện;
b) Giám sát công tác lắp đặt thiết bị công trình;
c) Giám sát công tác lắp đặt thiết bị công nghệ.
2. Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng:
a) Hạng I: Đã trực tiếp giám sát thi công phần việc liên quan đến nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề của ít nhất 1 (một) công trình cấp I hoặc 2 (hai) công trình cấp II cùng loại;
b) Hạng II: Đã trực tiếp giám sát thi công hoặc chủ trì thiết kế, thi công phần việc liên quan đến nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề của ít nhất 1 (một) công trình cấp II hoặc 2 (hai) công trìnhcấp III cùng loại;
c) Hạng III: Đã trực tiếp tham gia giám sát thi công hoặc tham gia thiết kế, thẩm định thiết kế, thi công xây dựng ít nhất 1 (một) công trình cấp III hoặc 2 (hai) công trình cấp IV cùng loại.
3. Phạm vi hoạt động:
a) Hạng I: Được làm giám sát trưởng, trực tiếp giám sát thi công xây dựng tất cả các cấp công trình cùng loại được ghi trong chứng chỉ hành nghề;
b) Hạng II: Được làm giám sát trưởng, trực tiếp giám sát thi công xây dựng công trình từ cấp II trở xuống, tham gia giám sát một số phần việc của công trình cấp I cùng loại với công trình được ghi trong chứng chỉ hành nghề;
c) Hạng III: Được làm giám sát trưởng, trực tiếp giám sát thi công xây dựng công trình từ cấp III trở xuống, tham gia giám sát một số phần việc của công trình cấp II cùng loại với công trình được ghi trong chứng chỉ hành nghề.”
Như vậy, sau này ra trường bạn làm trong một trong những lĩnh vực dưới đây thì có thể được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng:
-Giám sát công tác xây dựng và hoàn thiện;
- Giám sát công tác lắp đặt thiết bị công trình;
- Giám sát công tác lắp đặt thiết bị công nghệ.
Khi làm việc trong lĩnh vực nêu trên, bạn phải đáp ứng các điều kiện theo từng hạng quy định để được cấp chứng chỉ theo hạng, cụ thể như sau:
- Hạng I: Đã trực tiếp giám sát thi công phần việc liên quan đến nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề của ít nhất 1 (một) công trình cấp I hoặc 2 (hai) công trình cấp II cùng loại;
- Hạng II: Đã trực tiếp giám sát thi công hoặc chủ trì thiết kế, thi công phần việc liên quan đến nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề của ít nhất 1 (một) công trình cấp II hoặc 2 (hai) công trìnhcấp III cùng loại;
- Hạng III: Đã trực tiếp tham gia giám sát thi công hoặc tham gia thiết kế, thẩm định thiết kế, thi công xây dựng ít nhất 1 (một) công trình cấp III hoặc 2 (hai) công trình cấp IV cùng loại.
TRUNG TÂM GIÁO DỤC VIỆT (RDC)
Phòng Tư Vấn Cấp Đổi Chứng Chỉ Hành Nghề
Hotline: 0924.777.780
Email: chungchixaydungvietnam@gmail.com
Face: https://facebook.com/chungchixaydung.vn/
CHỨNG CHỈ HÀNH NGHỀ

Công Ty CP Giáo Dục Việt RDC
Số 140/4 Đường TL41, P.Thạnh Lộc, Q.12
Hotline: 19009213 – ĐT: 0924.77.77.80

0 nhận xét:

Công Ty CP Giáo Dục Việt RDC
Số 140/4 Đường TL41, P.Thạnh Lộc, Q.12
Hotline: 19009213 – ĐT: 0924.77.77.80
TRUNG TÂM GIÁO DỤC VIỆT